Đừng cho thuê nhà ở nếu chưa nắm rõ 4 vấn đề pháp lý này!

Đừng cho thuê nhà ở nếu chưa nắm rõ 4 vấn đề pháp lý này!

Đừng cho thuê nhà ở nếu chưa nắm rõ 4 vấn đề pháp lý này!

Chọn ngôn ngữ
Đừng cho thuê nhà ở nếu chưa nắm rõ 4 vấn đề pháp lý này!

Xin lưu ý, “hoạt động cho thuê nhà ở” trong phạm vi bài viết này là việc một hộ gia đình, cá nhân trực tiếp cho cá nhân, tổ chức khác thuê nhà ở thuộc sở hữu hợp pháp của mình, nhằm sử dụng vào những mục đích cụ thể, nhà ở bao gồm nhà ở riêng lẻ và nhà ở là căn hộ chung cư.

1. Cho thuê nhà ở có phải lập hợp đồng và công chứng hay không?

Tại Điều 121 của Luật Nhà ở năm 2014 quy định, khi cho thuê nhà ở, các bên cho thuê và bên thuê nhà cần thỏa thuận lập Hợp đồng cho thuê với những nội dung căn bản quy định.

Cho thuê nhà ở

Cho thuê nhà ở là hình thức kinh doanh BĐS đang được nhiều người đầu tư hiện nay. Ảnh minh họa

Đồng thời, theo quy định tại Khoản 2, Điều 122 của Luật Nhà ở 2014, hợp đồng cho thuê nhà ở không yêu cầu bắt buộc phải được công chứng, nhưng để đảm bảo tránh những tranh chấp về sau các bên có thể công chứng nếu muốn. Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là do các bên thỏa thuận; nếu không có thỏa thuận thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm ký kết hợp đồng.

2. Cho thuê nhà ở có phải đăng ký kinh doanh không?

Theo quy định của pháp luật, cho thuê nhà ở là hình thức kinh doanh BĐS không thuộc các trường hợp không phải đăng ký kinh doanh, được quy định tại Nghị định 39/2007/NĐ-CP về việc cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh.

Do đó, về nguyên tắc, cá nhân và hộ gia đình cần đăng ký kinh doanh khi thực hiện hoạt động cho thuê nhà ở. Đồng thời, cần xem xét quy mô cho thuê nhà để đăng ký kinh doanh dưới dạng nào cho phù hợp.

>> Xem thêm: Chi tiết về đăng ký kinh doanh khi cho thuê nhà

3. Cho thuê nhà ở phải khai và nộp những loại thuế nào?

Cá nhân và hộ gia đình cho thuê nhà ở có trách nhiệm khai thuế chung cho hai loại thuế là: Thuế Thu nhập cá nhân và thuế Giá trị gia tăng (sau đây gọi chung là “thuế”).

Có hai phương pháp tính thuế đối với hoạt động cho thuê nhà ở và được xác định theo tuần tự sau: Hoạt động cho thuê nhà ở được áp dụng “Phương pháp tính thuế từ cho thuê tài sản”; Nhưng, cho thuê nhà ở với những mục đích sau đây thì sẽ áp dụng “Phương pháp tính nộp thuế khoán”:

- Cung cấp cơ sở lưu trú dài hạn cho sinh viên, công nhân và những đối tượng tương tự.

- Cung cấp cơ sở lưu trú cùng dịch vụ ăn uống và/hoặc các phương tiện giải trí.

- Cung cấp cơ sở lưu trú ngắn hạn cho khách du lịch, khách vãng lai khác.

Tức là, khi cho thuê nhà ở theo một trong các trường hợp nêu trên thì phải áp dụng phương pháp tính nộp thuế khoán, chứ không được áp dụng phương pháp tính thuế từ cho thuê tài sản.

cho thuê nhà ở Hà Nội

Dòng di cư từ nông thôn đổ về thành phố lớn sinh sống và làm việc khiến nhu cầu thuê nhà ở tăng cao. Ảnh minh họa

Sở dĩ cần xác định phương pháp tính thuế là vì hai phương pháp này có những khác biệt trọng yếu được trình bày trong bảng dưới đây:

Khai thuế:

- Tính thuế từ cho thuê tài sản: Khai và nộp thuế theo từng hợp đồng cho thuê khi có tổng doanh thu từ cho thuê nhà ở trong năm dương lịch trên 100 triệu đồng.

- Tính nộp thuế khoán: Khai một năm một lần. Nộp thuế khi có tổng doanh thu từ kinh doanh trong một năm (12 tháng) trên 100 triệu đồng.

Hình thức khai:

- Tính thuế từ cho thuê tài sản: Tự mình khai, nộp thuế; hoặc thỏa thuận bên thuê (là doanh nghiệp, tổ chức kinh tế) thực hiện khai, nộp thuế thay.

- Tính nộp thuế khoán: Tự mình khai, nộp thuế.

Tỷ lệ tính thuế:

- Tính thuế từ cho thuê tài sản: Thuế giá trị gia tăng 5%, thuế thu nhập cá nhân 5%

- Tính nộp thuế khoán: Thuế giá trị gia tăng 5%, thuế thu nhập cá nhân 2%

Thông qua việc xác định mình có thuộc trường hợp nào được liệt kê ở trên hay không, cá nhân và hộ gia đình hoàn toàn có thể tự mình xác định phương pháp tính thuế để thực hiện việc khai thuế đầy đủ, đúng pháp luật.

4. Cho thuê nhà ở có phải khai và nộp lệ phí môn bài như thế nào?

Cá nhân và hộ gia đình cho thuê nhà ở thuộc đối tượng áp dụng phương pháp tính thuế nào sẽ thực hiện khai và nộp lệ phí môn bài theo cách riêng được trình bày trong bảng dưới đây:

Khai lệ phí:

- Tính thuế từ cho thuê tài sản: Khai một lần theo từng hợp đồng cho thuê.

- Tính nộp thuế khoán: Không cần khai. Cơ quan thuế sẽ căn cứ tổng doanh thu để xác định mức thu lệ phí.

Mức nộp lệ phí dựa trên mức doanh thu trong năm áp dụng đối với tính thuế từ cho thuê tài sản và thuế khoán:

- Doanh thu > 500 triệu, đóng 1 triệu đồng/ năm.

- Từ 300 triệu < Doanh thu ≤ 500 triệu, đóng 500 nghìn đồng/ năm.

- Từ 100 triệu < Doanh thu ≤ 300 triệu, đóng 300 nghìn đồng/ năm.

- Doanh thu dưới 100 triệu/ năm, không phải nộp lệ phí Môn bài.

Trên đây là một số vấn đề pháp lý quan trọng cần lưu ý khi cho thuê nhà ở. Hy vọng rằng với những lưu ý trên của Homedy, bạn sẽ hiểu hơn về hoạt động kinh doanh cho thuê nhà ở cũng như hoàn thiện các khâu pháp lý theo quy định của pháp luật hiện hành.

 

Bạn vẫn chưa tìm được ngôi nhà ưng ý cho mình?
Đăng ký nhận ngay thông tin và ưu đãi mới nhất
TIN TỨC
02/04/2019 13:17:51 PM
Theo dữ liệu từ Savills, hiện nay Hong Kong đang có mức giá thuê nhà đắt đỏ nhất...
CHI TIẾT
02/04/2019 13:28:51 PM
Cho thuê nhà ở là một hình thức kinh doanh được pháp luật công nhận. Do đó, khi...
CHI TIẾT
02/04/2019 13:37:51 PM
Đầu tư bất động sản cho thuê tuy không phải là hình thức đầu tư mới mẻ nhưng...
CHI TIẾT
12/06/2019 10:49:44 AM
Mua bán đất nền tại TPHCM nói chung, tại quận 12 nói riêng luôn được quan tâm bởi...
CHI TIẾT
12/06/2019 10:04:46 AM
Nếu bạn đang băn khoăn tìm cho mình những gợi ý trang trí căn hộ trong không gian...
CHI TIẾT
31/07/2019 16:58:31 PM
Hướng dẫn nạp tiền vào ví đăng tin BĐS hiệu quả cao
CHI TIẾT
Copyright @ 2019. Sanmuabanbds.com.vn.
Hotline: 0789131131
icon zalo Zalo: 0789131131
Hotline tư vấn: 0789131131